DIỄN ĐÀN 24H CUỘC SỐNG
CHÀO MỪNG BẠN ĐÃ ĐẾN VỚI DIỄN ĐÀN 24H CUỘC SỐNG!

*BẠN ĐÃ LÀ THÀNH VIÊN ? HÃY ĐĂNG NHẬP TỪ BÂY GIỜ ĐỂ TÌM CHIA SẺ THÔNG TIN VÀ KINH NGHIỆM HAY QUANH TA.

*BẠN KHÔNG THỂ THAM GIA VÀO DIỄN ĐÀN ? 24H CUỘC SỐNG PHIỀN BẠN ÍT PHÚT ĐỌC QUA MỤC "TRỢ GIÚP" HOẶC ĐĂNG KÍ NHÉ!

TRÂN TRỌNG CẢM ƠN ! CHÚC BẠN SẼ CÓ NHỮNG GIÂY PHÚT VUI VẺ VÀ BỔ ÍCH CÙNG 24H CUỘC SỐNG.

YOUR SHARE TO GET TO SHARE!

Join the forum, it's quick and easy

DIỄN ĐÀN 24H CUỘC SỐNG
CHÀO MỪNG BẠN ĐÃ ĐẾN VỚI DIỄN ĐÀN 24H CUỘC SỐNG!

*BẠN ĐÃ LÀ THÀNH VIÊN ? HÃY ĐĂNG NHẬP TỪ BÂY GIỜ ĐỂ TÌM CHIA SẺ THÔNG TIN VÀ KINH NGHIỆM HAY QUANH TA.

*BẠN KHÔNG THỂ THAM GIA VÀO DIỄN ĐÀN ? 24H CUỘC SỐNG PHIỀN BẠN ÍT PHÚT ĐỌC QUA MỤC "TRỢ GIÚP" HOẶC ĐĂNG KÍ NHÉ!

TRÂN TRỌNG CẢM ƠN ! CHÚC BẠN SẼ CÓ NHỮNG GIÂY PHÚT VUI VẺ VÀ BỔ ÍCH CÙNG 24H CUỘC SỐNG.

YOUR SHARE TO GET TO SHARE!
DIỄN ĐÀN 24H CUỘC SỐNG
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Latest topics
» Game vui :Ăn trộm gạo
Tình yêu hội thảo EmptyThu Apr 18, 2013 4:08 pm by vi_noho84

» Chung cư Văn Phú Victoria, giá 15.5tr, 112m, tầng 12
Tình yêu hội thảo EmptyThu Sep 20, 2012 10:13 am by btthom

» Chung cư Megastar Xuân Đỉnh, 90m, tầng 15, giá 21tr
Tình yêu hội thảo EmptyThu Sep 20, 2012 10:10 am by btthom

» Chung cư Dương Nội 86m, căn số 5, giá 16.5tr
Tình yêu hội thảo EmptyThu Sep 20, 2012 10:08 am by btthom

» Chung cư CT6 văn Khê, 100m CT6, tầng 9, căn 9, giá 17tr
Tình yêu hội thảo EmptyThu Sep 20, 2012 10:05 am by btthom

» Chung cư Dream Town Coma 6, 89.5m, tầng 1107, giá 18tr/m
Tình yêu hội thảo EmptyThu Sep 20, 2012 10:02 am by btthom

» Chung cư Tân Việt, 78m, tầng 6, giá 11tr
Tình yêu hội thảo EmptyThu Sep 20, 2012 9:46 am by btthom

» Chung cư Văn Khê Hà Đông, 91m, căn 4A Tòa CT5A, giá 21tr/m
Tình yêu hội thảo EmptyThu Sep 20, 2012 9:39 am by btthom

» Chung cư Làng Việt Kiều Châu Âu, 145m, tầng 809, Tòa T2, giá 21.5tr
Tình yêu hội thảo EmptyThu Sep 20, 2012 9:26 am by btthom

April 2024
MonTueWedThuFriSatSun
1234567
891011121314
15161718192021
22232425262728
2930     

Calendar Calendar

Thống Kê
Hiện có 16 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 16 Khách viếng thăm

Không

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 50 người, vào ngày Thu Feb 01, 2024 12:33 pm
Statistics
Diễn Đàn hiện có 46 thành viên
Chúng ta cùng chào mừng thành viên mới đăng ký: asukantn

Tổng số bài viết đã gửi vào diễn đàn là 455 in 403 subjects
RSS feeds

Yahoo! 
MSN 
AOL 
Netvibes 
Bloglines 

Social bookmarking

Social bookmarking reddit      

Bookmark and share the address of DIỄN ĐÀN 24H CUỘC SỐNG on your social bookmarking website

Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Tình yêu hội thảo

Go down

Tình yêu hội thảo Empty Tình yêu hội thảo

Bài gửi by Aloha Tue Jul 06, 2010 8:12 pm

Những chuyến công tác nước ngoài ngắn ngày. Không gian mới, con người mới. Nơi bạn có thể gặp một anh chàng xa lạ thú vị.

Tình yêu hội thảo ImageHandler

Tình yêu hội thảo, một tình yêu rất thật!

“Đó là cảm giác thoảng qua không hiểu nổi. Nhưng tôi rung động, hạnh phúc và dám bộc lộ mình. Tình yêu đúng là thế mà!”, Xuân Lan, 26 tuổi, Hà Nội, comment về conferencial love (tình yêu hội thảo) - một thuật ngữ về tình yêu chỉ mới xuất hiện vài năm trở lại đây.

Chia tay một tình yêu tưởng như dành riêng cho mình, một dự định đám cưới tưởng như đã chắc 100%, Lan nghĩ mình không còn biết rung động. “Yêu từ hồi học Đại học, khi còn quá trẻ con, lại nửa yêu nửa bạn bè, nên mình chưa bao giờ có cảm xúc “lúc mới yêu” thực sự!”, Lan kể.

Nhưng rồi cô đã rung động thật sự trong một lần dự hội thảo ở Singapore. “Mình 25+ rồi mà vẫn đắn đo hàng giờ không biết mặc gì mỗi sáng trước khi xuống phòng ăn chung. Rồi bồn chồn khi thấy người ấy vắng mặt hay khi người ấy phát biểu. Buổi tối, hai đứa nắm tay đi dạo quanh khu Clark Quay đến gần nửa đêm...”.

Về nước, cũng viết thư qua lại, cũng nhớ và buồn. Nhưng rồi tình cảm nhạt dần, hai người ít liên lạc hoặc trò chuyện như bạn bè. Một tình yêu thoảng qua nhưng đủ để Lan hiểu rằng, lúc mới yêu thì như thế nào.

Thu Anh, một phóng viên ảnh tự do, đã trải qua “tình yêu 7 ngày” dịu dàng với những rung cảm rất chậm. Thu Anh tham gia một lớp tập huấn ngắn ở Thái Lan. Trước đó, không bao giờ cô nghĩ mình có thể thích một chàng trai mới quen, lại còn khác quốc tịch. Nhưng mọi chuyện đã đến rất giản dị. Khi thấy Minh, chàng nhiếp ảnh gia Trung Quốc, định ngồi xuống chiếc ghế ướt nhẹp, Thu Anh ra dấu nhắc anh chú ý. Rồi hai người bắt đầu trò chuyện và hoá ra đều rất thích những bức ảnh của nhau. Bên nhau và trò chuyện say mê, một cảm xúc liên kết lạ lẫm bắt đầu hiện hình.

Ngồi cạnh nhau suốt hội thảo, cùng đi chụp hình sau giờ học, cuối tuần lại vai kề vai rong ruổi trên xe đi tỉnh khác. “Tôi như tìm thấy một nửa rất manly của mình trong anh ấy”, Thu Anh kể.

Ngày kết thúc khoá học, Minh bất ngờ tặng Thu Anh một bức chân dung của cô mà anh lén chụp. “Chưa một người đàn ông nào thực sự “thấy” tôi như cách anh ấy “thấy”!”.

Hai người chia tay ở sân bay. “Dù buồn bã và đầy luyến tiếc, nhưng cả tôi và anh đều biết thế là đủ!”, Thu Anh nói.

Khi nghe tôi kể về hiện tượng tâm lý đặc biệt này, một anh bạn ồ lên đồng cảm, vì những người bạn của anh cũng có lúc nói với nhau về những chuyện tình như thế. “Không phải lăng nhăng, qua đường, nhưng không dám nghĩ xa và rộng hơn. Chỉ biết, rõ ràng mình bị rung động và cảm thấy hạnh phúc”, anh chia sẻ.

Có nên khép tội tình yêu hội thảo

“Khép tội” tình yêu hội thảo là lăng nhăng hay bồng bột thì đúng là bất công. Bởi cảm xúc mà, ai có thể nói được là đúng, là sai, là hợp lý hay thông minh. Những người độc thân thì có đầy đủ lý do đi theo cảm xúc của mình vì chẳng phải là họ đang trên đường kiếm tìm tình yêu đấy ư! Thì cứ nghe theo cảm xúc đi đã. Là bất chợt hay lâu dài, cảm xúc và thời gian sẽ trả lời.

“Nếu cứ nghĩ tiếp theo sẽ ra sao, khi về sẽ thế nào, tôi sẽ không còn thời gian để yêu và tận hưởng trọn vẹn niềm hạnh phúc”, Kyan, một anh bạn người Thái của tôi đã lý giải thế. Đi công tác thường xuyên, Kyan không có nhiều những mối tình hội thảo, nhưng anh coi nó như bao tình yêu chân thành khác, đều đáng trân trọng.

Khi ai đó hỏi Kyan về mối tình đầu, anh kể về một cô gái người Việt. Anh gặp cô trong 6 ngày và thêm một lần gặp lại nữa. Bấy nhiêu thời gian là đủ cho những ấn tượng cảm xúc sẽ đi cùng anh trong suốt cuộc đời.

1001 lý do yêu

Một điều khó tin nhưng rất thực tế, đó là trong một hội thảo, bạn dễ yêu một ai đó hơn bình thường. Và tất nhiên, có lý do cho xao động lạ này.

Tình yêu hội thảo ImageHandler

Một là: bạn mang đến hội thảo phiên bản tốt nhất của mình về mọi mặt: gương mặt, tác phong và cách cư xử của mình tới đó - một sự kiện mang tính ngoại giao, bạn còn “chuyên chở” cả hình ảnh của công ty, đất nước mình kia mà. Ai kia cũng vậy!

Dù bình thường khó tính đến mấy, thì trong không gian xã giao này bạn cũng không nỡ tức giận khi ai đó chả may làm đổ nước chanh vào áo bạn trong phòng tiệc chiêu đãi. Bạn cũng trút bỏ lớp vỏ “gossip girl” của mình để vào vai cô nàng lịch thiệp vì bạn chẳng đủ thân mật với bất kỳ ai ở đây. Trong một hội thảo, cả bạn và ai kia đều biết đến nhau trong diện mạo hoàn hảo nhất.

Hai là: những chuyến công tác cho bạn cơ hội gặp người mới trong môi trường mới. Bạn cởi mở hơn, thân thiện hơn và có xu hướng háo hức (thậm chí vội vàng) khám phá những người xung quanh hơn.

Sự háo hức này bạn không có trong cuộc sống hằng ngày, trong môi trường làm việc bình thường vì bạn nghĩ bạn còn nhiều thời gian để khám phá, nhiều dịp để tìm hiểu.

Ba là: những hội thảo thường có chủ đề chung mà những người tham dự có mối quan tâm chung. Tại đó, bạn có cơ hội gặp những người quan tâm những vấn đề giống bạn, rất dễ chung quan điểm với bạn trong nhiều vấn đề.

Trong cuộc tranh luận (phần không thể thiếu của hội thảo), nếu người kia đồng tình với bạn, bạn dễ bị thuyết phục vì người đó hiểu và ủng hộ của bạn giữa những người xa lạ; còn nếu người kia “đứng mũi chịu sào” phản pháo ý kiến của bạn, bạn lại cảm thấy người đó thật hay ho, thông minh và thú vị.

Việc này có ý nghĩa khác hẳn với những cuộc tranh luận trong văn phòng. Những cuộc tranh luận của hội thảo chỉ có tính lý thuyết, nghĩa là không ai thực sự hưởng lợi nếu thắng hay thua, khác hẳn tính cạnh tranh trong các cuộc tranh luận văn phòng.

Bốn là: cảm giác thể hiện mình giữa một nơi không ai biết bạn trước đây, không ai ghét bạn (bởi họ không biết bạn) và không ai biết điều gì không hay về bạn. Bạn cảm thấy tự tin hơn, thoải mái hơn và cả cởi mở hơn với tất cả mọi người (trong đó có người ấy). Sự tự tin này bản thân đã làm bạn quyến rũ hơn và ai kia cũng thế.

Năm là: bạn sẽ bất ngờ bởi chính sự “tạm thời” hay “ngắn hạn” của mối quan hệ giúp bạn dễ dàng trải lòng và cảm nhận hạnh phúc hơn. Bạn không đắn đo gia đình của anh ấy ra sao, lương tháng của anh ấy thế nào, hay sau khi cưới anh ấy có trở nên gia trưởng...

Không phải đắn đo về thì tương lai, bạn cảm thấy thoải mái hơn và bạn đơn giản là chỉ đang xiêu lòng vì chính anh ấy mà bạn biết ngay phút này, chứ không vì gì khác!

...

Còn nhiều nữa những lý do để bạn cảm nắng ai đó trong một hội thảo dài 4 ngày. Tình yêu mà!

4 ngày yêu hạnh phúc, thế là đủ!

Trên thực tế, một cuộc chia tay êm đẹp nhiều khi lại là happy ending cho những tình yêu hội thảo.

Sau chuyến phiêu lưu, bạn được đưa về “chiếc hộp cũ” của mình, cuộc sống cũ của bạn nơi không có hình ảnh người đó. Bạn và người ấy sẽ mất một thời gian để buồn một chút, nhớ một chút nhưng cả hai đều nhanh chóng hiểu ra các bạn không thuộc về cuộc sống cũ của nhau.

Cả bạn và người đó đều có một phần cá tính, cuộc sống quá lớn mà các bạn chưa (hay chưa thể) chia sẻ hết trong những ngày hội thảo ngắn. Thậm chí, các bạn chỉ kịp yêu một phần nhỏ mà các bạn cảm nhận về người kia. Không ai trong cả hai dám thay đổi cả cuộc sống của mình (đổi công việc, xa gia đình) vì một ai kia bạn chưa thực sự biết rõ.

Trong một số trường hợp, “dư âm” của tình yêu hội thảo có thể làm xáo trộn cuộc sống của bạn, khiến bạn mất thăng bằng. Thì luật bù trừ mà, bạn đang phiêu, khi buộc phải “phanh gấp” thì dễ mất đà là lẽ tất yếu!

Thế nên, sau tình yêu hội thảo, bạn cần đủ tỉnh táo và mạnh mẽ để bước ra khỏi mối quan hệ ngắn ngủi nhiều huyễn hoặc đó. Nếu bạn đặt quá nhiều kỳ vọng và mơ mộng với tình yêu hội thảo, thì trái tim bạn sẽ phải mệt mỏi vì những đổ vỡ, thất vọng khi thấy chuyện không đi đến đâu, không có tương lai hay chứng kiến sự im lặng điềm nhiên của ai kia giờ đã cách bạn vạn dặm.

Sẽ nhẹ nhõm hơn khi bạn chấp nhận rằng mình đã có một tình yêu thực sự- kiêu hãnh như bao tình yêu khác, kéo dài 4 ngày. Rất hạnh phúc! Thế là quá đủ!

Và cũng có những tình yêu hội thảo không cam phận “say nắng”, mà vùng lên chiến đấu, đòi quyền “happy ever after”. Những người trong cuộc nhất quyết không “quên”, không “tan”, vượt qua những trắc trở địa lý và khác biệt văn hóa để đến với nhau. Nhưng đó lại là chủ đề của một cuộc chuyện trò khác!

------------

Nguồn:TPOL

Aloha

- Similar topics